(HBĐT) - Ông Bùi Văn Hiển (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc kiểm định an toàn đập, hồ chứa nước được thực hiện như thế nào?


Trả lời: Điều 18, Nghị định số 114/2018/NĐ-CP, ngày 4/9/2018 của Chính phủ về quản lý an toàn đập, hồ chứa nước quy định về kiểm định an toàn đập, hồ chứa nước như sau:

- Kiểm định lần đầu thực hiện trong năm thứ 3 kể từ ngày tích nước đến mực nước dâng bình thường, hoặc trong năm thứ 5 kể từ ngày tích nước.

- Kiểm định định kỳ 5 năm kể từ lần kiểm định gần nhất đối với đập, hồ chứa nước quan trọng đặc biệt, lớn và vừa.

- Kiểm định đột xuất:

+ Khi phát hiện có hư hỏng, xuống cấp, không đảm bảo an toàn cho đập, hồ chứa nước;

+ Khi cần có cơ sở để quyết định kéo dài thời hạn sử dụng của công trình đối với đập, hồ chứa nước hết tuổi thọ thiết kế hoặc làm cơ sở cho việc sửa chữa, nâng cấp đập, hồ chứa nước;

+ Theo quyết định của cơ quan Nhà nước có thẩm quyền.


V.H (TH)


Các tin khác


Các trường hợp được khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu căn cước công dân

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Mạnh (Kim Bôi) hỏi: Đề nghị cho biết những trường hợp nào được khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu căn cước công dân (CSDLCCCD)?

Điều kiện trở thành thành viên tổ hợp tác

(HBĐT) - Bà Hoàng Thị Hiền (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết để tham gia vào tổ hợp tác cần đáp ứng những điều kiện gì?

Chính sách hỗ trợ người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Thủy (Đà Bắc) hỏi: Đề nghị cho biết người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng được hưởng các chính sách hỗ trợ gì?

Yêu cầu đối với việc phối trộn phụ gia thực phẩm

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thành (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết việc phối trộn phụ gia thực phẩm phải đáp ứng những yêu cầu gì?

Hỏi - đáp quy định pháp luật về phòng, chống tham nhũng

(HBĐT) - Hỏi: Công an huyện T. nhận được một số đơn, thư phản ánh ông M. có hành vi tham nhũng tài sản của Nhà nước. Mặc dù mới được bổ nhiệm vào vị trí lãnh đạo của địa phương, nhưng chỉ trong một thời gian ngắn, ông M. đã tạo dựng cho mình một cơ ngơi nhà đất đồ sộ. Vì vậy, Công an huyện đã cử cán bộ về cơ quan ông M. để điều tra thu nhập của ông. Xin hỏi, trong trường hợp này, cán bộ công an khai thác, sử dụng Bản kê khai tài sản, thu nhập của ông M. như thế nào để bảo đảm đúng quy định pháp luật?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục