(HBĐT) - Bạn Nguyễn Văn Thành (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết để được cấp chứng chỉ hành nghề hoạt động xây dựng cần đáp ứng những điều kiện gì?


Trả lời:

Theo Khoản 5, Điều 1, Nghị định số 100/2018/NĐ-CP ngày 16/7/2018 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung, bãi bỏ một số quy định về điều kiện đầu tư kinh doanh thuộc các lĩnh vực quản lý Nhà nước của Bộ Xây dựng, cá nhân được cấp chứng chỉ hành nghề khi đáp ứng các điều kiện sau:

- Có đủ năng lực hành vi dân sự theo quy định của pháp luật; có giấy phép cư trú hoặc giấy phép lao động tại Việt Nam đối với người nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài.

- Có trình độ chuyên môn được đào tạo, thời gian và kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề như sau:

+ Hạng I: Có trình độ đại học thuộc chuyên ngành phù hợp, có thời gian kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề từ 7 năm trở lên;

+ Hạng II: Có trình độ đại học thuộc chuyên ngành phù hợp, có thời gian kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề từ 4 năm trở lên;

+ Hạng III: Có trình độ chuyên môn phù hợp, có thời gian kinh nghiệm tham gia công việc phù hợp với nội dung đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề từ 2 năm trở lên đối với cá nhân có trình độ đại học; từ 3 năm trở lên đối với cá nhân có trình độ cao đẳng hoặc trung cấp.

- Đạt yêu cầu sát hạch đối với lĩnh vực đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề.


V.H (TH)


Các tin khác


Quy định chuyển đất trồng lúa nước sang mục đích sử dụng phi nông nghiệp

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Huệ (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết việc chuyển đất trồng lúa nước sang mục đích sử dụng phi nông nghiệp được quy định như thế nào?

Quy định về kiểm định an toàn đập, hồ chứa nước

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Hiển (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc kiểm định an toàn đập, hồ chứa nước được thực hiện như thế nào?

Quy định về đất tín ngưỡng, đất cơ sở tôn giáo

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Hoài (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định về đất tín ngưỡng, đất cơ sở tôn giáo như thế nào?

Quy định về sử dụng công cụ hỗ trợ

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Hòa (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết người thực hiện nhiệm vụ được sử dụng công cụ hỗ trợ trong những trường hợp nào?

Quy định các hành vi tham nhũng

(HBĐT) - Ông Trần Văn Hiển (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định những hành vi nào do người có chức vụ trong cơ quan Nhà nước thực hiện là hành vi tham nhũng?

Bộ TN&MT trả lời cử tri về vấn đề cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất nông lâm trường

(HBĐT) - Tại Kỳ họp thứ 7, Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh kiến nghị về việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (GCNQSDĐ) đối với cán bộ, con em công nhân viên các nông lâm trường, xem xét miễn hoặc giảm tỷ lệ % nộp tiền sử dụng đất khi làm thủ tục cấp GCNQSDĐ đối với hộ gia đình, cá nhân sinh sống ổn định trên đất nông trường.

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục