(HBĐT) - Bà Bùi Thị Hạnh (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết trẻ em bị bóc lột được xác định như thế nào?


 

Trả lời:
Theo Điều 12, Nghị định 56/2017/NĐ-CP ngày 9/6/2017 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều của Luật trẻ em, trẻ em bị bóc lột được xác định như sau:
- Trẻ em bị bắt buộc tham gia lao động trái quy định của pháp luật về lao động.
- Trẻ em bị rủ rê, xúi giục, kích động, lợi dụng, lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc tham gia các hoạt động trình diễn hoặc bị sử dụng trong sản xuất các sản phẩm khiêu dâm.
- Trẻ em bị rủ rê, xúi giục, kích động, lợi dụng, lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc tham gia hoạt động du lịch mà bị xâm hại tình dục; bị cho, nhận hoặc cung cấp để hoạt động mại dâm.
- Trẻ em bị rủ rê, xúi giục, kích động, lợi dụng, lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc tham gia hoạt động vận chuyển, mua bán, sản xuất, tàng trữ chất gây nghiện và các hàng hóa khác bị cấm giao dịch theo quy định của pháp luật.
- Trẻ em bị rủ rê, xúi giục, kích động, lợi dụng, lôi kéo, dụ dỗ, ép buộc tham gia các hoạt động trục lợi khác.

 

 

V.H (TH)


Các tin khác


Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục