(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thúy (Mai Châu) hỏi: Đề nghị cho biết để người lao động (NLĐ) được hỗ trợ kinh phí phục hồi chức năng lao động (CNLĐ) cần những điều kiện gì?

Trả lời:

Theo Điều 24, Nghị định số 88/2020/NĐ-CP, ngày 28/7/2020 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật An toàn, vệ sinh lao động về bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (TNLĐ, BNN) bắt buộc, NLĐ được hỗ trợ kinh phí phục hồi CNLĐ khi có đủ các điều kiện sau:

- Được cơ sở khám bệnh, chữa bệnh chỉ định phục hồi CNLĐ;

- Suy giảm khả năng lao động từ 31% trở lên do TNLĐ, BNN;

- Đang tham gia bảo hiểm TNLĐ, BNN theo quy định của pháp luật tại thời điểm bị TNLĐ, BNN.


V.H (TH)

Các tin khác


Giải đáp pháp luật: Quy định các mức thiệt hại do thiên tai gây ra

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Thoa (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết mức thiệt hại do thiên tai gây ra được quy định như thế nào?

Quy định nội dung đánh giá công chức

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Bình (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc đánh giá công chức gồm những nội dung gì?

Các bộ, ngành trả lời ý kiến cử tri tỉnh Hòa Bình

(HBĐT) - LTS: Tại Kỳ họp thứ 9, Quốc hội khóa XIV, cử tri tỉnh ta đã có nhiều ý kiến, kiến nghị gửi đến Chính phủ và các bộ, ngành. Ngày 22/9, Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh đã có Công văn số 68/ĐĐBQH-VP thông tin kết quả giải quyết kiến nghị của cử tri tại Kỳ họp thứ 9, Báo Hòa Bình tổng hợp và đăng tải những thông tin quan trọng được bạn đọc quan tâm.

Tính tổng số năm đóng Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Hiền (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc tính tổng số năm đóng bảo hiểm vào Quỹ bảo hiểm tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp (BHTNLĐ, BNN) được quy định như thế nào?

Bồi dưỡng kiến thức cho người lao động đi làm việc tại Đài Loan

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Hải (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết doanh nghiệp dịch vụ (DNDV) đưa người lao động (NLĐ) đi làm việc tại Đài Loan phải thực hiện công tác bồi dưỡng kiến thức cho NLĐ trước khi đi như thế nào?

Giải đáp pháp luật: Xử phạt vi phạm quy định về đăng ký khai sinh

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Hiền (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết hành vi vi phạm quy định về đăng ký khai sinh bị xử phạt như thế nào?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục