(HBĐT) - Ông Bùi Văn Hùng (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết trong hoạt động đầu tư xây dựng, trường hợp vi phạm quy định về sự cố công trình thì bị xử phạt như thế nào?

Trả lời:

Theo Điều 21, Nghị định số 139/2017/NĐ-CP ngày 27/11/2017 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong hoạt động đầu tư xây dựng; khai thác, chế biến, kinh doanh khoáng sản làm vật liệu xây dựng, sản xuất, kinh doanh vật liệu xây dựng; quản lý công trình hạ tầng kỹ thuật; kinh doanh bất động sản, phát triển nhà ở, quản lý sử dụng nhà và công sở, vi phạm quy định về sự cố công trình xử phạt như sau:

- Phạt tiền từ 1 - 5 triệu đồng đối với một trong các hành vi sau:

+ Không báo cáo cơ quan có thẩm quyền theo quy định khi xảy ra sự cố công trình;

+ Không tổ chức bảo vệ hiện trường sự cố công trình hoặc tự ý phá dỡ, thu dọn hiện trường khi chưa được cơ quan có thẩm quyền chấp thuận;

+ Không lập hồ sơ sự cố công trình theo quy định.

- Biện pháp khắc phục hậu quả:

+ Buộc báo cáo bằng văn bản với cơ quan có thẩm quyền đối với hành vi không báo cáo cơ quan có thẩm quyền khi xảy ra sự cố;

+ Buộc lập hồ sơ sự cố công trình đối với hành vi không lập hồ sơ sự cố công trình.

V.H (TH)


Các tin khác


Quy định về chấm dứt hoạt động của tổ hợp tác

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Hải (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết tổ hợp tác (THT) chấm dứt hoạt động trong những trường hợp nào?

Các trường hợp được khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu căn cước công dân

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Mạnh (Kim Bôi) hỏi: Đề nghị cho biết những trường hợp nào được khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu căn cước công dân (CSDLCCCD)?

Điều kiện trở thành thành viên tổ hợp tác

(HBĐT) - Bà Hoàng Thị Hiền (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết để tham gia vào tổ hợp tác cần đáp ứng những điều kiện gì?

Chính sách hỗ trợ người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Thủy (Đà Bắc) hỏi: Đề nghị cho biết người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng được hưởng các chính sách hỗ trợ gì?

Yêu cầu đối với việc phối trộn phụ gia thực phẩm

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thành (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết việc phối trộn phụ gia thực phẩm phải đáp ứng những yêu cầu gì?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục