(HBĐT) - ông Nguyễn Văn Toàn (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết doanh nghiệp nhỏ và vừa được hưởng chính sách hỗ trợ phát triển nguồn nhân lực như thế nào?

Trả lời:

Điều 14, Nghị định số 39/2018/NĐ-CP ngày 11/3/2018 quy định về hỗ trợ phát triển nguồn nhân lực cho doanh nghiệp nhỏ và vừa như sau:

- Hỗ trợ đào tạo khởi sự kinh doanh và quản trị kinh doanh:

+ Ngân sách Nhà nước hỗ trợ tối thiểu 50% tổng chi phí của một khóa đào tạo về khởi sự kinh doanh và quản trị doanh nghiệp cho doanh nghiệp nhỏ và vừa;

+ Học viên của doanh nghiệp nhỏ và vừa thuộc địa bàn KT-XH đặc biệt khó khăn, doanh nghiệp nhỏ và vừa do nữ làm chủ được miễn học phí tham gia khóa đào tạo.

- Hỗ trợ đào tạo nghề:

Doanh nghiệp nhỏ và vừa khi cử lao động tham gia khóa đào tạo trình độ sơ cấp hoặc chương trình đào tạo dưới 3 tháng thì được miễn chi phí đào tạo. Các chi phí còn lại do doanh nghiệp nhỏ và vừa và người lao động thỏa thuận. Lao động tham gia khóa đào tạo phải đáp ứng các điều kiện sau:

+ Đã làm việc trong doanh nghiệp nhỏ và vừa tối thiểu 6 tháng liên tục;

+ Không quá 50 tuổi đối với nam, 45 tuổi đối với nữ.

- Hỗ trợ đào tạo trực tiếp tại doanh nghiệp nhỏ và vừa:

+ Doanh nghiệp nhỏ và vừa hoạt động trong lĩnh vực sản xuất, chế biến được hỗ trợ 50% tổng chi phí của một khóa đào tạo trực tiếp tại doanh nghiệp nhưng không quá 1 lần một năm;

+ Khóa đào tạo trực tiếp tại doanh nghiệp có tối thiểu 10 học viên.

V.H (TH)


Các tin khác


Xử lý thực phẩm không đảm bảo an toàn sau thu hồi

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Tuyết (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết thực phẩm không đảm bảo an toàn bị thu hồi được xử lý như thế nào?

Các trường hợp chưa xem xét tinh giản biên ch

(HBĐT) - Bạn Nguyễn Thị Thủy (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết công chức, viên chức chưa xem xét tinh giản biên chế trong những trường hợp nào?

Chính sách hỗ trợ bộ đội xuất ngũ học nghề

(HBĐT) - Bạn Đinh Văn Khánh (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết chính sách hỗ trợ bộ đội xuất ngũ học nghề được quy định như thế nào?

Quy định về tội gây thương tích trong khi thi hành công vụ

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Tiến (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết người gây thương tích hoặc gây tổn hại cho sức khỏe của người khác trong khi thi hành công vụ thì bị xử lý như thế nào?