(HBĐT) - Bà Bùi Thị Hải (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết nhóm người sử dụng đất có chung quyền sử dụng đất thì có các quyền và nghĩa vụ gì?

Trả lời: Khoản 2, Điều 167, Luật Đất đai năm 2012 quy định nhóm người sử dụng đất mà có chung quyền sử dụng đất thì có các quyền và nghĩa vụ sau:

- Nhóm người sử dụng đất gồm hộ gia đình, cá nhân thì có quyền và nghĩa vụ như quyền và nghĩa vụ của hộ gia đình, cá nhân theo quy định của Luật này.

Trường hợp trong nhóm người sử dụng đất có thành viên là tổ chức kinh tế thì có quyền và nghĩa vụ như quyền và nghĩa vụ của tổ chức kinh tế theo quy định của Luật này;

- Trường hợp nhóm người sử dụng đất mà quyền sử dụng đất phân chia được theo phần cho từng thành viên trong nhóm, nếu từng thành viên của nhóm muốn thực hiện quyền đối với phần quyền sử dụng đất của mình thì phải thực hiện thủ tục tách thửa theo quy định, làm thủ tục cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất và được thực hiện quyền và nghĩa vụ của người sử dụng đất theo quy định của Luật này.

Trường hợp quyền sử dụng đất của nhóm người sử dụng đất không phân chia được theo phần thì ủy quyền cho người đại diện để thực hiện quyền và nghĩa vụ của nhóm người sử dụng đất.

V.H (TH)


Các tin khác


Các trường hợp được khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu căn cước công dân

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Mạnh (Kim Bôi) hỏi: Đề nghị cho biết những trường hợp nào được khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu căn cước công dân (CSDLCCCD)?

Điều kiện trở thành thành viên tổ hợp tác

(HBĐT) - Bà Hoàng Thị Hiền (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết để tham gia vào tổ hợp tác cần đáp ứng những điều kiện gì?

Chính sách hỗ trợ người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Thủy (Đà Bắc) hỏi: Đề nghị cho biết người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng được hưởng các chính sách hỗ trợ gì?

Yêu cầu đối với việc phối trộn phụ gia thực phẩm

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thành (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết việc phối trộn phụ gia thực phẩm phải đáp ứng những yêu cầu gì?

Hỏi - đáp quy định pháp luật về phòng, chống tham nhũng

(HBĐT) - Hỏi: Công an huyện T. nhận được một số đơn, thư phản ánh ông M. có hành vi tham nhũng tài sản của Nhà nước. Mặc dù mới được bổ nhiệm vào vị trí lãnh đạo của địa phương, nhưng chỉ trong một thời gian ngắn, ông M. đã tạo dựng cho mình một cơ ngơi nhà đất đồ sộ. Vì vậy, Công an huyện đã cử cán bộ về cơ quan ông M. để điều tra thu nhập của ông. Xin hỏi, trong trường hợp này, cán bộ công an khai thác, sử dụng Bản kê khai tài sản, thu nhập của ông M. như thế nào để bảo đảm đúng quy định pháp luật?

Quy định điều kiện chuyển mục đích sử dụng rừng sang mục đích khác

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Thảo (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết quy định pháp luật về điều kiện chuyển mục đích sử dụng rừng sang mục đích khác?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục