(HBĐT) - Bà Lê Thị Hoa (Kim Bôi) hỏi: Đề nghị cho biết hộ gia đình phải đảm bảo điều kiện an toàn về phòng cháy và chữa cháy (PC&CC) như thế nào?


Trả lời:

Theo Điều 7, Nghị định số 136/2020/NĐ-CP, ngày 24/11/2020 của Chính phủ quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành Luật PC&CC và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của Luật PC&CC, hộ gia đình phải bảo đảm các điều kiện an toàn về PC&CC sau:

- Hộ gia đình phải bảo đảm các điều kiện an toàn về PC&CC: Nhà ở phải bố trí hệ thống điện, bếp đun nấu, nơi thờ cúng bảo đảm an toàn; các chất dễ cháy, nổ phải để xa nguồn lửa, nguồn nhiệt; chuẩn bị các điều kiện, phương tiện để sẵn sàng chữa cháy;

- Hộ gia đình sinh sống kết hợp với sản xuất, kinh doanh phải bảo đảm các điều kiện an toàn về PC&CC sau:

+ Điều kiện đối với hộ gia đình theo quy định trên;

+ Có nội quy về PC&CC, về sử dụng điện, sử dụng lửa và các chất dễ cháy, nổ phù hợp với quy chuẩn, tiêu chuẩn kỹ thuật về PC&CC hoặc theo quy định của Bộ Công an;

+ Có giải pháp thoát nạn, ngăn cháy lan, ngăn khói giữa khu vực sinh sống với khu vực sản xuất, kinh doanh.

V.H (TH)

Các tin khác


Quy định về số lượng người lao động tham gia đối thoại

(HBĐT) - Ông Nguyễn Hùng (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định số lượng người lao động (NLĐ) tham gia cuộc đối thoại như thế nào?

Xử phạt vi phạm quy định về sử dụng nhà giáo

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Liên (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết hành vi vi phạm quy định về sử dụng nhà giáo bị xử phạt như thế nào?

Xử phạt vi phạm quy định về sử dụng nhà giáo

Nguyễn Thị Liên (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết hành vi vi phạm quy định về sử dụng nhà giáo bị xử phạt như thế nào? Trả lời:

Quy định về sử dụng người lao động cao tuổi

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Nam (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc sử dụng người lao động cao tuổi (NLĐCT) được quy định như thế nào?

Các trường hợp không được thành lập hộ kinh doanh

(HBĐT) - Ông Đoàn Văn Long (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định những trường hợp nào không được thành lập hộ kinh doanh?

Quy định về thỏa ước lao động tập thể vô hiệu

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Lý (Mai Châu) hỏi: Đề nghị cho biết thỏa ước lao động tập thể (TƯLĐTT) bị vô hiệu trong những trường hợp nào?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục