(HBĐT) - Bạn Vũ Thị Thu (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết trong trường hợp nào người khiếu nại vụ việc về lao động có quyền khởi kiện tại tòa án?

Trả lời:

Theo Khoản 2, Điều 10, Nghị định số 24/2018/NĐ-CP ngày 27/2/2018 của Chính phủ quy định về giải quyết khiếu nại, tố cáo trong lĩnh vực lao động, giáo dục nghề nghiệp, người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng việc làm, an toàn, vệ sinh lao động, người khiếu nại có quyền khởi kiện vụ án tại tòa án theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự trong trường hợp sau:

- Có căn cứ cho rằng quyết định, hành vi của người sử dụng lao động; tổ chức, cá nhân tham gia hoạt động giáo dục nghề nghiệp; doanh nghiệp, tổ chức sự nghiệp đưa người lao động Việt Nam đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng là trái pháp luật, xâm phạm trực tiếp đến quyền, lợi ích hợp pháp của mình;

- Không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần đầu;

- Đã hết thời hạn giải quyết khiếu nại lần đầu mà khiếu nại lần đầu không được giải quyết.

Người khiếu nại có quyền khởi kiện vụ án tại tòa án theo quy định của pháp luật tố tụng hành chính trong trường hợp sau:

- Không đồng ý với quyết định giải quyết khiếu nại lần hai;

- Đã hết thời hạn giải quyết khiếu nại lần hai mà khiếu nại lần hai không được giải quyết.

V.H (TH)


Các tin khác


Các trường hợp được khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu căn cước công dân

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Mạnh (Kim Bôi) hỏi: Đề nghị cho biết những trường hợp nào được khai thác thông tin trong Cơ sở dữ liệu căn cước công dân (CSDLCCCD)?

Điều kiện trở thành thành viên tổ hợp tác

(HBĐT) - Bà Hoàng Thị Hiền (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết để tham gia vào tổ hợp tác cần đáp ứng những điều kiện gì?

Chính sách hỗ trợ người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Thủy (Đà Bắc) hỏi: Đề nghị cho biết người lao động đi làm việc ở nước ngoài theo hợp đồng được hưởng các chính sách hỗ trợ gì?

Yêu cầu đối với việc phối trộn phụ gia thực phẩm

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thành (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết việc phối trộn phụ gia thực phẩm phải đáp ứng những yêu cầu gì?

Hỏi - đáp quy định pháp luật về phòng, chống tham nhũng

(HBĐT) - Hỏi: Công an huyện T. nhận được một số đơn, thư phản ánh ông M. có hành vi tham nhũng tài sản của Nhà nước. Mặc dù mới được bổ nhiệm vào vị trí lãnh đạo của địa phương, nhưng chỉ trong một thời gian ngắn, ông M. đã tạo dựng cho mình một cơ ngơi nhà đất đồ sộ. Vì vậy, Công an huyện đã cử cán bộ về cơ quan ông M. để điều tra thu nhập của ông. Xin hỏi, trong trường hợp này, cán bộ công an khai thác, sử dụng Bản kê khai tài sản, thu nhập của ông M. như thế nào để bảo đảm đúng quy định pháp luật?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục