(HBĐT) - Ông Bùi Văn Bình (Kim Bôi) hỏi: Đề nghị cho biết người phạm tội gây rối trật tự công cộng bị xử phạt như thế nào?

Trả lời: Điều 318, Bộ luật Hình sự năm 2015 quy định xử phạt tội gây rối trật tự công cộng như sau:

- Người nào gây rối trật tự công cộng gây ảnh hưởng xấu đến AN-TT, an toàn xã hội, hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này, hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 5 - 50 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 2 năm, hoặc phạt tù từ 3 tháng - 2 năm.

- Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây thì bị phạt tù từ 2 - 7 năm:

+ Có tổ chức;

+ Dùng vũ khí, hung khí hoặc có hành vi phá phách;

+ Gây cản trở giao thông nghiêm trọng hoặc gây đình trệ hoạt động công cộng;

+ Xúi giục người khác gây rối;

+ Hành hung người can thiệp bảo vệ trật tự công cộng;

+ Tái phạm nguy hiểm.

V.H (TH)


Các tin khác


Quy định xử phạt tội đăng ký hộ tịch trái pháp luật

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Toán (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết người thực hiện việc đăng ký hộ tịch trái pháp luật thì bị xử phạt như thế nào?

Quy định sản xuất lâm, nông, ngư nghiệp kết hợp trong rừng phòng hộ

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Thanh (Mai Châu) hỏi:  Đề nghị cho biết việc sản xuất lâm, nông, ngư nghiệp kết hợp trong rừng phòng hộ đối với đất chưa có rừng được quy định như thế nào?

Hỏi - đáp về phòng, chống tham nhũng

(HBĐT) - Ông H. ở phường X. hỏi: Theo quy định tại Khoản 2, Điều 32, Luật Phòng, chống tham nhũng thì công dân có quyền yêu cầu Chủ tịch UBND xã, phường, thị trấn nơi mình cư trú cung cấp thông tin về hoạt động của UBND xã, phường, thị trấn đó. Vậy, người yêu cầu Chủ tịch UBND xã, phường, thị trấn cung cấp thông tin có quyền và nghĩa vụ gì?.                                           

Giải đáp pháp luật: Quy định công khai kết luận nội dung tố cáo

(HBĐT) - Bà Bùi Thị Hải (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết việc công khai kết luận nội dung tố cáo được thực hiện như thế nào?

Giải đáp pháp luật: Quy định trách nhiệm của chủ quản lý công trình thủy lợi

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Hạnh (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết chủ quản lý công trình thủy lợi có trách nhiệm như thế nào trong quản lý công trình?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục