(HBĐT) - Ông Đinh Văn Tiến (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp vi phạm quy định về sử dụng điện để khai thác thủy sản bị xử phạt như thế nào?

Trả lời:
Theo Điều 28, Nghị định số 42/2019/NĐ-CP, ngày 16/5/2019 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực thủy sản, trường hợp vi phạm quy định về sử dụng điện để khai thác thủy sản bị xử phạt như sau:
- Phạt tiền từ 3 - 5 triệu đồng đối với hành vi sử dụng công cụ kích điện để khai thác thủy sản, đối với trường hợp không sử dụng tàu cá.
- Phạt tiền từ 10 - 15 triệu đồng đối với hành vi tàng trữ, vận chuyển, mua bán công cụ kích điện để khai thác thủy sản.
- Phạt tiền đối với hành vi sử dụng công cụ kích điện hoặc sử dụng trực tiếp dòng điện từ máy phát điện trên tàu cá để khai thác thủy sản như sau:
+ Phạt tiền từ 15 - 20 triệu đồng đối với tàu cá có chiều dài lớn nhất dưới 12 m;
+ Phạt tiền từ 20 - 30 triệu đồng đối với tàu cá có chiều dài lớn nhất từ 12 - dưới 15 m;
+ Phạt tiền từ 30 - 40 triệu đồng đối với tàu cá có chiều dài lớn nhất từ 15 m trở lên.
- Phạt tiền từ 40 - 50 triệu đồng đối với hành vi sử dụng dòng điện (điện lưới) để khai thác thủy sản mà chưa đến mức truy cứu trách nhiệm hình sự.

V.H (TH)

Các tin khác


Quy định chấm dứt việc góp vốn bằng quyền sử dụng đất

(HBĐT) - Bà Trần Thị Thùy (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc góp vốn bằng quyền sử dụng đất chấm dứt trong các trường hợp nào?

Quy định xử lý người có hành vi tham nhũng

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Thạo (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết việc xử lý người có hành vi tham nhũng được quy định như thế nào?

Xử phạt vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân

(HBĐT) - Bà Đinh Thị Trang (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp vi phạm quy định về quản lý, sử dụng chứng minh nhân dân (CMND) bị xử phạt như thế nào?

Quy định cơ sở vật chất nuôi trồng thủy sản trong ao

(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Tiến (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết cơ sở nuôi trồng thủy sản trong ao phải đáp ứng những điều kiện gì về cơ sở vật chất?

Quy định chuyển đất trồng lúa nước sang mục đích sử dụng phi nông nghiệp

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Huệ (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết việc chuyển đất trồng lúa nước sang mục đích sử dụng phi nông nghiệp được quy định như thế nào?

Quy định về kiểm định an toàn đập, hồ chứa nước

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Hiển (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc kiểm định an toàn đập, hồ chứa nước được thực hiện như thế nào?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục