(HBĐT) - Bà Hoàng Thị Hiền (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết để tham gia vào tổ hợp tác cần đáp ứng những điều kiện gì?

Trả lời: Điều 7, Nghị định số 77/2019/NĐ-CP, ngày 10/10/2019 của Chính phủ về tổ hợp tác quy định để trở thành thành viên tổ hợp tác phải đáp ứng các điều kiện sau:

- Cá nhân là công dân Việt Nam, có năng lực hành vi dân sự phù hợp theo quy định từ Điều 16-24 Bộ luật Dân sự, quy định của Bộ luật Lao động và pháp luật khác có liên quan.

- Tổ chức là pháp nhân Việt Nam, thành lập và hoạt động theo quy định của pháp luật Việt Nam, có năng lực pháp luật phù hợp với lĩnh vực kinh doanh của tổ hợp tác.

- Tự nguyện gia nhập và chấp thuận nội dung hợp đồng hợp tác.

- Cam kết đóng góp tài sản, công sức theo quy định của hợp đồng hợp tác.

- Điều kiện khác theo quy định của hợp đồng hợp tác.

V.H (TH)


Các tin khác


Quy định rút ngắn thời gian thử thách đối với người được tha tù trước thời hạn

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Hương (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết việc rút ngắn thời gian thử thách (TGTT) đối với người được tha tù trước thời hạn có điều kiện (TTTTHCĐK) được quy định như thế nào?

Quy định về quyền của tổ hợp tác

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Long (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết tổ hợp tác có những quyền gì?

Giải đáp pháp luật: Xử phạt người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Hà (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết người đi bộ vi phạm quy tắc giao thông đường bộ bị xử phạt như thế nào?

GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT:Quy định địa điểm không uống rượu, bia

(HBĐT)-Ông Nguyễn Văn Lâm (Cao Phong) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định những địa điểm nào không uống rượu, bia?

GIẢI ĐÁP PHÁP LUẬT: Quy định về chủ rừng

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Tiến (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết những đối tượng nào được quy định là chủ rừng?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục