(HBĐT) - Ông Bùi Văn Thành (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc vi phạm quy định về bảo vệ an toàn thủy lợi bị xử phạt như thế nào?

Trả lời:

Theo Điều 17, Nghị định số 104/2017/NĐ-CP ngày 14/9/ 2017 của Chính phủ quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng, chống thiên tai; khai thác và bảo vệ công trình thủy lợi; đê điều, vi phạm quy định về bảo vệ an toàn công trình thủy lợi xử phạt như sau:

- Phạt tiền từ 100.000 - 300.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

+ Lấn chiếm đất để làm lều, quán, bãi đậu xe trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi;

+ Đào, cuốc, xới, đánh vầng cỏ, gieo trồng các loại cây hoa màu trên bờ, mái kênh, mái đập đất.

- Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

+ Xây dựng lò gạch, lò vôi, chuồng trại để chăn nuôi gia súc, gia cầm trái phép trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi;

+ Nuôi trồng thủy sản trái phép trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi;

+ Phá dỡ, xê dịch trái phép mốc chỉ giới, biển báo của công trình thủy lợi; tự ý đấu nối kênh, đường ống dẫn nước;

+ Trồng cây lâu năm, nghiên cứu khoa học trái phép trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi.

V.H (TH)


Các tin khác


Quyền khởi kiện vụ án tại tòa án của người khiếu nại vụ việc về lao động

(HBĐT) - Bạn Vũ Thị Thu (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết trong trường hợp nào người khiếu nại vụ việc về lao động có quyền khởi kiện tại tòa án?

Xử phạt vi phạm quy định về sự cố công trình

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Hùng (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết trong hoạt động đầu tư xây dựng, trường hợp vi phạm quy định về sự cố công trình thì bị xử phạt như thế nào?

Điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm đối với phụ gia thực phẩm

(HBĐT) - Bạn Trần Hải Anh (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết cơ sở sản xuất, kinh doanh phụ gia thực phẩm phải đáp ứng quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm như thế nào?