(HBĐT) - Ông Nguyễn Văn Hòa (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định về tài sản được xác lập quyền sở hữu toàn dân như thế nào?

Trả lời:
Điều 106, Luật Quản lý tài sản công năm 2017 quy định về tài sản được xác lập quyền sở hữu toàn dân như sau:
- Tài sản bị tịch thu theo quy định của pháp luật bao gồm:
+ Tang vật, phương tiện vi phạm hành chính bị tịch thu;
+ Vật chứng vụ án, tài sản khác bị tịch thu theo quy định của pháp luật về hình sự, pháp luật về tố tụng hình sự.
- Tài sản vô chủ, tài sản không xác định được chủ sở hữu, tài sản bị đánh rơi, bị bỏ quên, tài sản bị chôn, giấu, bị vùi lấp, chìm đắm được tìm thấy, tài sản không có người nhận thừa kế, tài sản của quỹ xã hội, tài sản của quỹ từ thiện bị giải thể nhưng không có quỹ khác có cùng mục đích hoạt động nhận tài sản chuyển giao hoặc bị giải thể do hoạt động vi phạm điều cấm của luật, trái đạo đức xã hội và tài sản khác thuộc về Nhà nước theo quy định của Bộ luật Dân sự; hàng hóa tồn đọng thuộc địa bàn hoạt động hải quan theo quy định của pháp luật về hải quan.
- Tài sản do các chủ sở hữu tự nguyện chuyển giao quyền sở hữu cho Nhà nước bao gồm: tài sản do tổ chức, cá nhân trong nước và nước ngoài hiến, biếu, tặng cho, đóng góp, viện trợ, tài trợ và hình thức chuyển giao quyền sở hữu khác cho Nhà nước Việt Nam.
- Tài sản do doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài chuyển giao không bồi hoàn cho Nhà nước Việt Nam theo cam kết sau khi kết thúc thời hạn hoạt động.
- Tài sản được đầu tư theo hình thức đối tác công tư được chuyển giao cho Nhà nước Việt Nam theo hợp đồng dự án.
 
V.H (TH)

 

Các tin khác


Quyền khởi kiện vụ án tại tòa án của người khiếu nại vụ việc về lao động

(HBĐT) - Bạn Vũ Thị Thu (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết trong trường hợp nào người khiếu nại vụ việc về lao động có quyền khởi kiện tại tòa án?

Xử phạt vi phạm quy định về sự cố công trình

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Hùng (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết trong hoạt động đầu tư xây dựng, trường hợp vi phạm quy định về sự cố công trình thì bị xử phạt như thế nào?

Điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm đối với phụ gia thực phẩm

(HBĐT) - Bạn Trần Hải Anh (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết cơ sở sản xuất, kinh doanh phụ gia thực phẩm phải đáp ứng quy định về điều kiện bảo đảm an toàn thực phẩm như thế nào?