(HBĐT) - Ông Trần Văn Thành (Kỳ Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết pháp luật quy định những trường hợp nào bắt buộc phải trưng cầu giám định trong vụ án hình sự?

Trả lời:
Điều 206, Bộ luật tố tụng hình sự quy định các trường hợp bắt buộc phải trưng cầu giám định khi cần xác định:  - Tình trạng tâm thần của người bị buộc tội khi có sự nghi ngờ về năng lực trách nhiệm hình sự của họ; tình trạng tâm thần của người làm chứng hoặc bị hại khi có sự nghi ngờ về khả năng nhận thức, khả năng khai báo đúng đắn về những tình tiết của vụ án;
- Tuổi của bị can, bị cáo, bị hại nếu việc đó có ý nghĩa đối với việc giải quyết vụ án và không có tài liệu để xác định chính xác tuổi của họ hoặc có nghi ngờ về tính xác thực của những tài liệu đó;
- Nguyên nhân chết người;
- Tính chất thương tích, mức độ tổn hại sức khoẻ hoặc khả năng lao động;
- Chất ma tuý, vũ khí quân dụng, vật liệu nổ, chất cháy, chất độc, chất phóng xạ, tiền giả, vàng, bạc, kim khí quý, đá quý, đồ cổ;
- Mức độ ô nhiễm môi trường.

V.H (TH)

 


Các tin khác


Đối tượng, mức hỗ trợ giá dịch vụ công ích thủy lợi

Bà Nguyễn Thị Lệ (Yên Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết những đối tượng nào được hưởng hỗ trợ tiền sử dụng sản phẩm, dịch vụ công ích thủy lợi, mức hỗ trợ là bao nhiêu?

Đối tượng phải huấn luyện kỹ thuật an toàn vật liệu nổ công nghiệp

(HBĐT) - Ông Nguyễn Đức Thủy (Lương Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết các đối tượng nào phải huấn luyện kỹ thuật an toàn vật liệu nổ công nghiệp?

Nghĩa vụ của người thi hành công vụ gây thiệt hại

(HBĐT) - Ông Bùi Văn Vinh (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp người thi hành công vụ gây thiệt hại phải bồi thường có nghĩa vụ gì?

Chế độ, chính sách đối với người đi cai nghiện ma túy tự nguyện

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Vân (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết người đi cai nghiện ma túy tự nguyện được hưởng chế độ, chính sách gì?

Giải đáp pháp luật: Hỗ trợ cơ sở ngành nghề nông thôn xúc tiến thương mại

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Nga (Mai Châu) hỏi: Đề nghị cho biết cơ sở ngành nghề nông thôn tham gia các hoạt động xúc tiến thương mại được hỗ trợ như thế nào?

Giải đáp pháp luật: Nội dung hướng dẫn tại bộ phận một cửa

(HBĐT)- Bà Nguyễn Thị Chinh (Tân Lạc) hỏi: Đề nghị cho biết cán bộ, công chức tại bộ phận một cửa có trách nhiệm hướng dẫn kê khai hồ sơ thủ tục hành chính (TTHC) như thế nào?