(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Lan (Lạc Thủy) hỏi: Đề nghị cho biết việc luân chuyển cán bộ, chức danh luân chuyển được quy định như thế nào?

Trả lời:

Tại Điều 4, Quy định số 98-QĐ/TW ngày 7/10/2017 về luân chuyển cán bộ do Ban Chấp hành Trung ương ban hành, quy định đối tượng luân chuyển cán bộ gồm:

- Cán bộ trẻ, có năng lực, triển vọng, trong quy hoạch của địa phương, cơ quan, đơn vị trong hệ thống chính trị.

- Cán bộ được luân chuyển để thực hiện chủ trương bố trí cán bộ không phải là người địa phương và cán bộ không giữ chức vụ quá 2 nhiệm kỳ liên tiếp ở một địa phương, cơ quan, đơn vị, cụ thể:

+ Bí thư Tỉnh ủy, Huyện ủy và tương đương.

+ Chủ tịch UBND cấp tỉnh, cấp huyện.

+ Viện trưởng Viện kiểm sát nhân dân, Chánh án Toà án nhân dân cấp tỉnh, cấp huyện.

+ Cán bộ lãnh đạo cấp trưởng các ngành Thanh tra, Công an, Tài chính, Thuế, Hải quan cấp tỉnh, cấp huyện.

- Trường hợp khác do cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định.

Chức danh bố trí luân chuyển:

- Đối với cán bộ đã giữ chức vụ cấp trưởng 2 nhiệm kỳ liên tục và những cán bộ luân chuyển để thực hiện chủ trương không phải là người địa phương, khi luân chuyển chủ yếu bố trí làm cấp trưởng.

- Đối với cán bộ trẻ luân chuyển để đào tạo, rèn luyện chủ yếu bố trí làm cấp phó.

- Trường hợp khác do cấp có thẩm quyền xem xét, quyết định.

 

V.H (TH)

Các tin khác


Xử phạt vi phạm quy định về phòng, chống cháy, nổ tại hộ gia đình

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Trang (Mai Châu) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp vi phạm quy định về phòng, chống cháy, nổ tại hộ gia đình thì bị xử phạt như thế nào?

Xử lý vi phạm trong việc thực hiện công khai, minh bạch

(HBĐT)- Bà Nguyễn Thị Vân (TP Hòa Bình) hỏi: Đề nghị cho biết trường hợp vi phạm việc thực hiện công khai, minh bạch trong phòng, chống tham nhũng bị xử lý như thế nào?

Quy định điều kiện buôn bán thuốc bảo vệ thực vật

(HBĐT) - Bà Nguyễn Thị Thủy (Lạc Sơn) hỏi: Đề nghị cho biết việc buôn bán thuốc bảo vệ thực vật (BVTV) phải đáp ứng những điều kiện cụ thể nào?

Quy định xử phạt hành vi phá hủy các công trình bảo vệ và phát triển rừng

(HBĐT) - Ông Đinh Văn Thuận (Đà Bắc) hỏi: Đề nghị cho biết hành vi phá hủy các công trình bảo vệ và phát triển rừng bị xử phạt như thế nào?

Xem các tin đã đưa ngày:
Tin trong: Chuyên mục này Mọi chuyên mục